Nguyễn Hữu Cần

 Tiến sĩ 2024

 Nghiên cứu viên

 E-mail: nguyenhuucan@tdtu.edu.vn

 

A. Quá trình đào tạo và hoạt động khoa học

1. Quá trình đào tạo

* 2024: Tiến sĩ ngành Toán giải tích, Trường Đại học KHTN, ĐHQG TP. HCM

* 2016: Thạc sĩ ngành Toán giải tích, Trường Đại học Cần Thơ

* 2014: Cử nhân ngành Sư phạm Toán học, Trường Đại học Cần Thơ

2. Quá trình hoạt động chuyên môn

* 2017 – nay: Nghiên cứu viên, Khoa Toán - Thống kê, Trường Đại học Tôn Đức Thắng

3. Lĩnh vực nghiên cứu

* Phương trình đạo hàm riêng

* Giải tích cấp không nguyên

* Bài toán giá trị cuối

* Bài toán chỉnh, bài toán không chỉnh

* Giải tích số

* Mô hình toán học, phương pháp số, mô phỏng số

4. Hội nghị

* 11/2022: Hội nghị Khoa học lần thứ 13, Trường ĐH KHTN, ĐHQG HCM

* 12/2020: Hội nghị Khoa học lần thứ 12, Trường ĐH KHTN, ĐHQG HCM

* 08/2019: Hội nghị Toán học Miền Trung - Tây Nguyên lần thứ 3, Trường Đại học Tây Nguyên

* 12/2018: Hội nghị Toán học quốc tế, Trường Đại học Tôn Đức Thắng

* 11/2018: Hội nghị Khoa học lần thứ 11, Trường ĐH KHTN, ĐHQG HCM

* 08/2018: Hội nghị Toàn học toàn quốc, Trường Đại học Thông tin Liên lạc, Nha Trang

* 12/2017: Hội nghị Toán học Miền Trung - Tây Nguyên lần thứ 2, Trường Đại học Đà Lạt

B. Công bố khoa học

1. NA Triet, DHQ Nam, NH Can, LD Long (2024). New regularization and error estimate on terminal value problem for elliptic equations, Discrete and Continuous Dynamical Systems - S, 17(3), 1028-1048. DOI: https://doi.org/10.3934/dcdss.2023110
2. HD Binh, ND Huy, NA Tuan, NH Can (2024). On nonlinear Sobolev equation with the Caputo fractional operator and exponential nonlinearity, Mathematical Methods in the Applied Sciences, 47(3), 1492-1513. DOI: https://doi.org/10.1002/mma.9624
3. NH Can, VV Tri, VN Minh, NH Tuan (2024). Well-posedness and regularization for Caputo fractional elliptic equation with nonlocal condition, Evolution Equations and Control Theory, 13(2), 560-586. DOI: https://doi.org/10.3934/eect.2023058
4. NH Can, LTM Duc, NH Luc, NA Tuan (2024). On the initial value problem for parabolic equations with memory terms of fractional type, Filomat, 38:22, 7895-7921. DOI: https://doi.org/10.2298/FIL2422895C
5. TN Thach, NH Can, VV Tri (2023). Identifying the initial state for a parabolic diffusion from their time averages with fractional derivative, Mathematical Methods in the Applied Sciences, 46(7), 7751-7766. DOI: https://doi.org/10.1002/mma.7179
6. NH Tuan, NM Hai, TN Thach, NH Can (2023). On stochastic elliptic equations  driven by Wiener process with non-local condition, Discrete and Continuous Dynamical Systems - S, 16(10): 2839-2863. DOI: https://doi.org/10.3934/dcdss.2022187
7. NH Can, D Kumar, VV Tri, NA Tuan (2023). On time fractional pseudo-parabolic equations with nonlocal integral conditions, Mathematical Methods in the Applied Sciences, 46(7), 7779-7797. DOI: https://doi.org/10.1002/mma.7196
8. NH Tuan, NA Tuan, NH Can (2023). Existence and continuity results for Kirchhoff parabolic equation with Caputo-Fabrizio operator, Chaos, Solitons and Fractals, 167, 113028. DOI: https://doi.org/10.1016/j.chaos.2022.113028
9. HD Binh, NV Tien, VN Minh, NH Can (2023). Terminal value problem for nonlinear parabolic and pseudo-parabolic systems, Discrete and Continuous Dynamical Systems - S, 16(10), 2839-2863. DOI: https://doi.org/10.3934/dcdss.2023041
10. R Wang, NH Can, NA Tuan, NH Tuan (2023). Local and global existence of Solutions to a Time-Fractional Wave Equation with an Exponential Growth, Communications in Nonlinear Science and Numerical Simulation, 118, 107050. DOI: https://doi.org/10.1016/j.cnsns.2022.107050
11. NH Tuan, NV Tien, D O'Regan, NH Can, NV Thinh (2023). New results on continuity by order of derivative for conformable parabolic equations, Fractals, 31(04), 2340014. DOI: https://doi.org/10.1142/S0218348X23400145
12. HD Binh, NH Can, NV Tien (2023). Global existence for nonlinear diffusion with the conformable operator using Banach fixed point theorem, Filomat, 37:21, 7115-7130. DOI: https://doi.org/10.2298/FIL2321115B
13. R Wang, HV Dai, NA Tuan, NH Can (2023). Well-posedness and regularization for nonlocal diffusion equation with Riemann–Liouville derivative, Fractals, 31(10), 2340193. DOI: https://doi.org/10.1142/S0218348X2340193X
14. VV Au, D Baleanu, Y Zhou, NH Can (2022). On a problem for nonlinear diffusion equation with conformable time derivative, Applicable Analysis, 101(17),  6255-6279. DOI: https://doi.org/10.1080/00036811.2021.1921155
15. LD Long, HD Binh, D Kumar, NH Luc, NH Can (2022). Stability of fractional order of time nonlinear fractional diffusion equation with Riemann-Liouville derivative, Mathematical Methods in the Applied Sciences, 45(10), 6194-6216. DOI: https://doi.org/10.1002/mma.8166
16. LD Long, NH Luc, S Tatar, D Baleanu, NH Can (2022). An inverse source problem for pseudo-parabolic equation with Caputo derivative, Journal of Applied Mathematics and Computing, 68, 739-765. DOI: https://doi.org/10.1007/s12190-021-01546-5
17. NH Can, NH Tuan, D O'Regan, VV Au (2021). On a final value problem for a class of nonlinear hyperbolic equations with damping term, Evolution Equations and Control Theory, 10(1): 103-127. DOI: https://doi.org/10.3934/eect.2020053
18. VV Au, Y Zhou, NH Can, NH Tuan (2021). Regularization of a terminal value nonlinear diffusion equation with conformable time derivative, Journal of Integral Equations and Applications, 32(4), 397-416. DOI: https://doi.org/10.1216/jie.2020.32.397
19. NH Tuan, TN Thach, NH Can, D O'Regan (2021). Regularization of a multidimensional diffusion equation with conformable time derivative and discrete data, Mathematical Methods in the Applied Sciences, 44(4), 2879-2891. DOI: https://doi.org/10.1002/mma.6133
20. NH Tuan, TN Thach, LVC Hoan, NH Can (2021). On a final value problem for a biparabolic equation with statistical discrete data, Applicable Analysis, 100(16), 3576-3599. DOI: https://doi.org/10.1080/00036811.2020.1723554
21. NH Can, LD Long, HD Binh, NH Luc (2021). Biharmonic heat equation with gradient nonlinearity on $L^p$ space, Thermal Science, 25(2), 359-365. DOI: https://doi.org/10.2298/TSCI21S2359C
22. TB Ngoc, VV Tri, Z Hammouch, NH Can (2021). Stability of a class of problems for time-space fractional pseudo-parabolic equation with datum measured at terminal time, Applied Numerical Mathematics, 167, 308-329. DOI: https://doi.org/10.1016/j.apnum.2021.05.009
23. LK Dey, H Garai, HK Nashine, NH Can (2021). Multivalued generalized graphic $\theta$-contraction on directed graphs and application to mixed volterrafredholm integral inclusion equations, Quaestiones Mathematicae, 44(12), 1691-1709. DOI: https://doi.org/10.2989/16073606.2020.1821828
24. NH Tuan, NH Can, R Wang, Y Zhou (2021). Initial value problem for fractional volterra integro-differential equations with caputo derivative, Discrete and Continuous Dynamical Systems - B, 26(12): 6483-6510. DOI: https://doi.org/10.3934/dcdsb.2021030
25. NH Luc, LD Long, LTD Hang, D Baleanu, NH Can (2021). Identifying the initial condition for space-fractional sobolev equation, Journal of Applied Analysis and Computation, 11(5): 2402-2422. DOI: https://doi.org/10.11948/20200404
26. TT Binh, NH Can, DHQ Nam, TN Thach (2020). Regularization of a two-dimensional strongly damped wave equation with statistical discrete data, Mathematical Methods in the Applied Sciences, 43(7), 4317-4335. DOI: https://doi.org/10.1002/mma.6195
27. NH Luc, D Kumar, LTD Hang, NH Can (2020). On a final value problem for a nonhomogeneous fractional pseudo-parabolic equation, Alexandria Engineering Journal, 59:6, 4353-4364. DOI: https://doi.org/10.1016/j.aej.2020.07.041
28. R Arab, HK Nashine, NH Can, TT Binh (2020). Solvability of functional-integral equations (fractional order) using measure of noncompactness, Advances in Difference Equations, 12(2020) 13 pp. DOI: https://doi.org/10.1186/s13662-019-2487-4
29. NH Tuan, D Baleanu, TN Thach, D O'Regan, NH Can (2020). Final value problem for nonlinear time fractional reaction-diffusion equation with discrete data, Journal of Computational and Applied Mathematics, 376, 112883, 25 pp. DOI: https://doi.org/10.1016/j.cam.2020.112883
30. NH Tuan, Y Zhou, TN Thach, NH Can (2020). An approximate solution for a nonlinear biharmonic equation with discrete random data, Journal of Computational and Applied Mathematics, 371, 112711. DOI: https://doi.org/10.1016/j.cam.2020.112711
31. NH Tuan, D Baleanu, TN Thach, D O'Regan, NH Can (2020). Approximate solution for a 2-D fractional differential equation with discrete random noise, Chaos, Solitons and Fractals, 133, 109650, 13 pp. DOI: https://doi.org/10.1016/j.chaos.2020.109650
32. NH Can, Y Zhou, NH Tuan, TN Thach (2020). Regularized solution approximation of a fractional pseudo-parabolic problem with a nonlinear source term and random data, Chaos, Solitons and Fractals, 136, 109847. DOI: https://doi.org/10.1016/j.chaos.2020.109847
33. NH Tuan, Y Zhou, LD Long, NH Can (2020). Identifying inverse source for fractional diffusion equation with Riemann-Liouville derivative, Computational and Applied Mathematics, 39(2), 1-16. DOI: https://doi.org/10.1007/s40314-020-1103-2
34. NH Tuan, LN H, D Baleanu, NH Can (2020). On a terminal value problem for a generalization of the fractional diffusion equation with hyper-Bessel operator., Mathematical Methods in the Applied Sciences, 43:6, 2858-2882. DOI: https://doi.org/10.1002/mma.6087
35. HK Nashine, IW Rabha, RP Agarwal, NH Can (2020). Existence of local fractional integral equation via a measure of non-compactness with monotone property on Banach spaces, Advances in Difference Equations, 697 (2020). DOI: https://doi.org/10.1186/s13662-020-03153-3
36. DHQ Nam, D Baleanu, NH Luc, NH Can (2020). On a Kirchhoff diffusion equation with integral condition, Advances in Difference Equations, 617 (2020). DOI: https://doi.org/10.1186/s13662-020-03077-y
37. ND Phuong, LVC Hoan, E Karapinar, J Singh, HD Binh, NH Can (2020). Fractional order continuity of a time semi-linear fractional diffusion-wave system, Alexandria Engineering Journal, 59:6, 4959-4968. DOI: https://doi.org/10.1016/j.aej.2020.08.054
38. NH Luc, LN Huynh, D O'Regan, NH Can (2020). Regularization of the fractional Rayleigh–Stokes equation using a fractional Landweber method, Advances in Difference Equations, 459 (2020). DOI: https://doi.org/10.1186/s13662-020-02922-4
39. TN Thach, NH Tuan, PTM Tam, MN Minh, NH Can (2019). Identification of an inverse source problem for time‐fractional diffusion equation with random noise, Mathematical Methods in the Applied Sciences, 42:1, 204-218. DOI: https://doi.org/10.1002/mma.5334
40. VV Au, NH Can, NH Tuan, TT Binh (2019). Regularization of a backward problem for a Lotka-Volterra competition system, Computers and Mathematics with Applications, 78(3), 765-785. DOI: https://doi.org/10.1016/j.camwa.2019.02.037
41. DHQ Nam, D O'Regan, VV Au, TB Thanh, NH Can (2019). Regularization of an initial inverse problem for a biharmonic equation, Advances in Difference Equations, 255(2019), 1-20. DOI: https://doi.org/10.1186/s13662-019-2191-4
42. NH Tuan, Y Zhou, TN Thach, NH Can (2019). Initial inverse problem for the nonlinear fractional Rayleigh-Stokes equation with random discrete data, Communications in Nonlinear Science and Numerical Simulation, 78, 104873. DOI: https://doi.org/10.1016/j.cnsns.2019.104873
43. TT Binh, NH Luc, D O'Regan, NH Can (2019). On an initial inverse problem for a diffusion equation with a conformable derivative, Advances in Difference Equations, 481(2019), 1-24. DOI: https://doi.org/10.1186/s13662-019-2410-z
44. TT Binh, D Baleanu, NH Luc, NH Can (2019). Determination of source term for the fractional Rayleigh-Stokes equation with random data, Journal of Inequalities and Applications, 308 (2019). DOI: https://doi.org/10.1186/s13660-019-2262-9
45. NH Can, NH Tuan, VV Au, LD Thang (2018). Regularization of Cauchy abstract problem for a coupled system for nonlinear elliptic equations, Journal of Mathematical Analysis and Applications, 462(2), 1148-1177. DOI: https://doi.org/10.1016/j.jmaa.2018.01.066
46. NH Tuan, VV Au, NH Can (2018). Regularization of initial inverse problem for strongly damped wave equation, Applicable Analysis, 97(1), 69-88. DOI: https://doi.org/10.1080/00036811.2017.1359560
47. NH Tuan, VV Au, NH Can, M Kirane (2018). Final-value problem for a weakly-coupled system of structurally damped waves, Electronic Journal of Differential Equations, 149, 1-23. DOI: https://ejde.math.txstate.edu/Volumes/2018/149/tuan.pdf

 

 

KHOA TOÁN - THỐNG KÊ
Phòng C007 - Số 19 Nguyễn Hữu Thọ, Phường Tân Phong, Quận 7, TP. Hồ Chí Minh, Việt Nam
Phone: (84-028) 37755061
Hotline: 0932 708 518